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Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Mhe. William 
Lukuvi amezindua mpango maalumu 
wa kuwakopesha wananchi fedha za 
kufanya urasimishaji wa maeneo yao 
kwa kipindi cha miaka miwili.

Waziri Lukuvi ameyasema hayo katika 
kata ya Igawa wilayani Mbarali mkoa 
wa Mbeya wakati akizindua Mpango 
wa maalumu wa kukopesha wananchi 
gharama ya kupanga, kupima na 
kupewa hati kwa kushirikiana na Benki 
ya NMB.

Lukuvi amesema mpango huu ni wa 
nchi nzima ambao umeanzia hapa 
Mbarali kwa kuwamilikisha wananchi 
zaidi ya 52,000 kwa kuwa mazoezi 
mengi ya urasimishaji yameshindwa 
kufanikiwa kwa sababu baadhi ya 
wananchi wameshindwa kupata fedha 
kwa mkupuo kugharimia shilingi 
150,000 za upimaji na umilikishaji.

“Nimeamua kuanzisha mpango huu 
kwa kushirikiana na NMB ambao 
watawakopesha fedha za kupanga, 
kupima na kuandaa hati ambazo Benki 
italipa 100% kwa mkupuo kisha nyinyi 
mtalipa taratibu na kwa awamu kwa 
muda wa miezi 24 yaani miaka miwili” 
Amesema Waziri Lukuvi.

“Baadhi ya wananchi wamekwamisha 
kazi hii ya urasimishaji katika 
maeneo mengi kwa kuwa wachache 
ndio wameweza kupata fedha za 
kugharimia upangaji, upimaji na 
umilikishaji kwa wakati. Sasa NMB leo 
hapa Mbarali wamekuja kuwakopesha 
wananchi gharama zote. Na ninataka 
zoezi kama hili lifanyike nchi nzima na 
wengine waige kwa kuafuata utaratibu 
huu” Ameongeza Waziri Lukuvi.

Amesema pia 90% ya wananchi wa 
Mbarali walikuwa hawakopesheki 
kwa sababu ya ardhi yao ilikuwa 
haijapangwa wala kupimwa. Lakini 
kwa mpango huu pia watakuwa na 
haki ya kukopeshwa na benki yoyote 
hapa nchini kwa kuwa watakuwa na 
dhamana inayotambulika kisheria 
ambayo ni hatimiliki ya ardhi.

Naye Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani 
wa Benki ya NMB Bwana Benedicto 
Baragomwa amewataka wananchi 
kuchangamkia fursa hii kufanya 
urasimishaji kupitia Benki ya NMB 
ambayo itafanya zoezi hili kwa kutumia 
matawi yake yote 226 nchi nzima  
kujipatia mkopo huu na kujiwezesha 
kiuchumi.

Kwa upande Mwingine Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maeneleo 
ya Makazi Bibi Mary Makondo 
amewahakikishia wananchi kwamba 
Wizara yake itasimamia kikamilifu 
mpango huu ambao wananchi 
watapewa hatimiliki za ardhi za miaka 
99 na watamilikishwa kisheria.

SERIKALI YAZINDUA MPANGO WA KUKOPESHA 
WANANCHI KATIKA URASIMISHAJI

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. William Lukuvi 
(kushoto) akipongezana na Kaimu Mkaguzi Mkuu wa Ndani wa Benki 
ya NMB Bwana Benedicto Baragomwa (kulia) wakati wa uzinduzi wa 
Mpango wa kitaifa wa kurasimisha makazi kwa kukopesha wananchi 

gharama ya kupanga, kupima na kupewa hati kwa kushirikiana na 
Benki ya NMB katika kata ya Igawa wilayani Mbarali mkoa wa Mbeya.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. William 
Lukuvi akizungumza na wakazi wa kata ya Igawa wilayani 

Mbarali mkoa wa Mbeya wakati wa uzinduzi wa Mpango wa 
kitaifa wa kurasimisha makazi kwa kukopesha wananchi 

gharama ya kupanga, kupima na kupewa hati kwa kushirikiana 
na Benki ya NMB.

Baadhi ya wakazi wa kata ya Igawa 
wilayani Mbarali mkoa wa Mbeya 

wakimsikiliza Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi Mhe. 

William Lukuvi wakati akizungumza 
katika uzinduzi wa Mpango wa 

kitaifa wa kurasimisha makazi kwa 
kukopesha wananchi gharama ya 

kupanga, kupima na kupewa hati kwa 
kushirikiana na Benki ya NMB.

Na. Hassan Mabuye, 
MBEYA
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Katibu Mkuu wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi Mary Makondo 
amewaagiza watumishi kutoka Wizara 
ya Ardhi na wale wanaotoka Chuo 
Kikuu Ardhi kutekeleza majukumu 
yao katika kuhakikisha wanaifanya 
urasimishaji sehemu kubwa ya 
Tanzania ambayo haujatambuliwa 
kisheria ili kuipa uhai utaoleta tija ya 
kiuchumi kwa mahitaji ya kila siku ya 
watanzania. 

Katibu mkuu huyo ameyasema 
hayo alipokuwa anatoa salamu za 
utangulizi katika kikao kilichojumuisha 
wawakilishi kutoka benki ya NMB, 

Chuo Kikuu Ardhi, Manispaa na 
Halmashauri za Mkoa wa Mbeya 
na viongozi na watumishi wengine 
kutoka Wizarani walipokutana wilayani 
Mbarali katika kikao cha pamoja kabla 
ya kuzindua rasmi mpango wa kitaifa 
wa urasimishaji makazi.

Akibainisha malengo makuu ambayo 
serikali imekusudia kuyafanya 
katika sekta ya Ardhi, Katibu Mkuu 
alisema lengo kuu ni kuhakikisha kila 
kipande cha Ardhi nchini kinapimwa 
ili kumwezesha mmiliki kuwa na haki 
mbalimbali zinazoambatana umiliki 
wa ardhi moja wapo ikiwa ni kumuinua 
mwananchi kiuchumi.

“Unaweza kumiliki eneo kubwa sana 
na likawa na mali nyingi lakini kama 

eneo lako hulimiliki kisheria maana 
yake lipo hatarini kuingia kwenye 
migogoro au kupangiwa matumizi 
mengine bila mmiliki kuwa na haki 
ya fidia, ni wajibu wetu kuhakikisha 
kwa wale wananchi wanaokuwa tayari 
kumilikishwa maeneo yao basi sisi 
wataalamu tuhakikishe tunawajibika 
kwa mujibu wa sheria kuzilinda milki 
zao ili wamiliki ardhi iliyo hai kisheria” 
Alisema Katibu Mkuu.

Aidha Katibu Mkuu ameishukuru benki  
ya NMB kwa kukubali kuunganisha 
nguvu na Wizara pamoja na wadau 
wengine katika kuhakikisha kuwa 
mwananchi wa hali ya chini naye 
anamiliki ardhi yake kihalali na kuwa 
na maamuzi yake katika kujikwamua 
kiuchumi.

IFANYENI ARDHI 
KUWA MTAJI HAI 
- MARY MAKONDO 

Na. Lusajo Mwakabuku 
WANMM, Mbeya
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Chuo Kikuu Ardhi (ARU) kwa kushirikiana na serikali 
kimedhamiria kuboresha na kudhibiti makazi holela katika 
miji inayoibukia unaosababishwa na sababu mbalimbali 
ikiwemo ukosefu wa kanzi data, ramani za msingi na gharama 
kubwa ya kuzitengeneza kwenye Halmashauri zetu huku 
ikiboresha modeli ya urasimishaji iliyopo kwa lengo la kuleta 
matokeo chanya zaidi kwa wakazi na hivyo kuzuia makazi 
holela yasiendelee.

Akimwelezea mgeni rasmi katika uzinduzi wa mpango 
maalum wa kurasimisha makazi, Dkt. Victoria Mwakalinga 
ambaye ni Mhadhiri wa Chuo Kikuu Ardhi na msimamizi wa 
mradi wa urasimishaji ardhi unaotekelezwa na Chuo Kikuu 
Ardhi wilayani Mbarali alisema waliamua kujikita katika 
urasimishaji baada utafiti uliofanywa kutambua mahitaji ya 
jamii katika wilaya hii.

“Baada ya kufanya utafiti wa kubaini hali halisi ya mahitaji 
wilayani hapa tukaona kuna umuhimu wa kuboresha modeli 
ya urasimishaji iliyopo ili kuleta matokeo chanya zaidi kwa 
wakazi na hivyo kuzuia makazi holela yasiendelee wakati 
tukibaini njia sahihi ya udhibiti wa makazi yaliyorasimishwa” 
Alisema Dkt. Mwakalinga

Hali ya upimaji ilivyo hivi sasa, Dkt Mwakalinga amesema 
jumla ya viwanja 5,000 (sawa na asilimia 9.6) vimekwisha 
pimwa, na ramani zake zilikwishaidhinishwa, idadi hiyo ndogo 
inatoka na idadi ndogo ya watu waliokamilisha michango 
yako kwani upimaji huu umefanywa kwa watu waliokamilisha 
michango yao tu.

“Hatua hii ya serikali kufanya mazungumzo na benki ya NMB 
na kufikia muafaka wa kuwawezesha wananchi kuweza 
kumudu gharama hizi ni ya manufaa makubwa kwetu kwani 
sasa tutakuwa nauhakika wakufanya kazi yetu na kuimaliza 
kwa wakati”
Aliongeza Dkt. Mwakalinga.

ARU YAJIPANGA KUDHIBITI MAKAZI 
HOLELA KATIKA MIJI INAYOIBUKIA

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. William Lukuvi 
(kushoto) akimtambulisha Dkt. Victoria Mwakalinga ambaye ni Mhadhiri wa 
Chuo Kikuu Ardhi na msimamizi wa mradi wa urasimishaji ardhi unaotekelezwa 
na Chuo Kikuu Ardhi wilayani Mbarali

Baadhi ya Wanafunzi wa Chuo Kikuu Ardhi wanaofanya kazi za urasimishaji 
wakiwa katika picha ya pamoja na Waziri wa Ardhi pamoja na Msimamizi 
wao Dkt. Victoria Mwakalinga

Na. Lusajo Mwakabuku WANMM, Mbeya
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Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo 
ya Makazi Mhe. William Lukuvi amezitaka 
ofisi zote za Wilaya na Mikoa kuwa na 
Daftari maalumu la orodha ya migogoro 
ya ardhi ili kuitambua na kuitatafutia 
ufumbuzi wake kwa wakati.

Waziri Lukuvi ameyasema hayo 
alipokutana na kamati ya ulinzi na 
usalama ya wilaya ya Mbarali mkoa 
wa Mbeya alipokuja kuzindua Mpango 
wa maalumu wa kukopesha wananchi 
gharama ya kupanga, kupima na kupewa 
hati kwa kushirikiana na Benki ya NMB.

Lukuvi amesema katika maeneo mengi 
nchini kumekuwa na migogoro inayoibuka 
kila mara na haipatiwi ufumbuzi wa 
kudumu na mengine imekuwa ikiibuka 
kwa kushtukiza kwa kuwa inatatuliwa 
bila kushirikisha wataalamu wa ardhi na 
haijawekewa mipango ya kuitatua.

“Tunajua ipo migogoro ya ardhi 
inayosababishwa na mipaka ambayo 
imeanzishwa na mamlaka, ipo migogoro 
ya mipaka ya kijiji na kijiji, wilaya na 
wilaya, hifadhi na wananchi na mipaka 
ya utawala. Basi tuijue migogoro hii ili 
tupate kuitafutia ufumbuzi na kuitatua” 
amesema Lukuvi.

Katika hatua nyingine Waziri Lukuvi 
amezitaka halmashauri za wilaya 
kusimamia sheria katika usimamizi wa 
ardhi kwa kuwa kwa Tanzania mamlaka 
za upangaji wa ardhi yetu ni halmashauri 
za wilaya sababu ndio wenye ardhi iwe ya 
mjini au ya vijijini.

Ameongeza kwa kusema kuwa, 
uvunjaji wa sheria za ardhi umekuwa 
ni mkubwa sana kwa maana watu 
wamekuwa wakijenga hovy hovyo bila 
vibali vya ujenzi. Maeneo mengi watu 
wamejenga mpaka kwenye vyanzo vya 
maji, wanajenga katika viwanja ambavyo 
havikupimwa tena nyingine ni nyumba 
kubwa zinajengwa bila hata kupewa 
onyo.

“Ninatoa maelekezo kwa wakurugenzi 
wote nchi nzima watowe barua kwa 
watendaji wa mitaa na vijiji kwamba 
moja ya majukumu yao ni kusimamia 
uendeshaji na usimazi wa ardhi kwenye 
mitaa na vijiji vyao” amesema Lukuvi.

Amesema kuwa, maelekezo haya 
yatawawezesha kuzuia ujenzi holela, 
manyanyaso katika ardhi, uporaji na 
kusimamia ujenzi unaozingatia sheria. 
Jambo hili litawasaidia kupata watoa 
taarifa za ardhi (land Rengers) na kuweza 
kudhibiti uonevu na uvunjifu wa sheria za 
ardhi.

Aidha, waziri lukuvi amezionya 
halmashauri ambazo husababisha 
kero nyingi za fidia kwa kunyanganya 
ardhi za watu bila kulipa fidia na kuanza 
kuweka miradi ya kupima viwanja na 
kuviuza ili kupata fedha kwa kuwa 
sasaivi wakurugenzi wengi wameishajua 
kwamba ardhi ni mali. Amezitaka 
halmashauri zote kuondoa kero hii ya fidia 
kwa kutenda haki ya kuwalipa wananchi 
fidia stahiki na kwa wakati bila kuzalisha 
migogoro mipya ya ardhi.

WAKUU WA WILAYA NA MIKOA WAAGIZWA KUANZISHA 
MADAFTARI YA MIGOGORO YA ARDHI

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi Mhe. 
William Lukuvi akiendesha kikao cha ndani na kutoa 
maagizo kabla ya kwenda kuzindua mpango wa kitaifa 
wz kurasimisha Makazi

Na. Hassan Mabuye, 
MBEYA
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MATUKIO KATIKA PICHA


